Template errors

• Template public:brms_thread_tools_menu: Method canPromoteThread is not callable on the given object (XF2SEO\SEOPackage\XF\Entity\Thread) (src/XF/Template/Templater.php:1161)
  • Template public:post_macros: Undefined property: SV\LazyImageLoader\XF\BbCode\Renderer\Html::$imageTemplate (src/addons/SV/LazyImageLoader/XF/BbCode/Renderer/Html.php:63)

Chia sẻ của Nguyễn Anh Ngọc về Tiền: "Sau 3 năm học về… Tiền!"

LMT

Moderator
Mình quyết định đến năm con gái đủ 16 tuổi mình sẽ nói chuyện dạy con thật nhiều về tiền, về tài chính.

Mình bắt đầu chú tâm tìm hiểu về tài chính, tiền bạc từ đầu năm 2019. Và như vậy khi gõ những dòng chữ này thì mình mới học về tiền chỉ được có 3 năm!

3 năm nhưng có thể nói là thay đổi không thể ngờ, sự thay đổi trong tư duy là lớn nhất, sau đó nó tác động và thay đổi luôn về tình trạng tài chính của bản thân mình & gia đình nữa.

Mình ước gì mình có thể quay về giai đoạn năm 2005 (lúc mình mới đi làm, lúc mình được nhận lương), nếu lúc đó mình được tiếp cận tư duy về tiền, về tài chính thì chắc chắn mình đã không bỏ lỡ 16 năm & đã không đánh mất nhiều cơ hội như thế.

Do đó để sửa chữa mình đã tự hứa đến năm con gái đủ 16 tuổi mình sẽ dạy, sẽ nói chuyện với con về tiền bạc, tài chính thật nhiều.

Bởi vì mình tin một con người khi được giáo dục về tiền, về tài chính thì họ sẽ nhận được 5 giá trị như sau:

1. Không cần phải kiếm tiền nữa!
Thật sự trước đây mình không hề hiểu được sự vận hành của tiền. Mình cứ nghĩ mặc định là ai cũng phải đi kiếm tiền, phải làm việc liên tục đánh đổi thời gian, công sức, tâm trí thì mới có thể kiếm được tiền.

Như từ khi mình biết rằng tiền đơn giản chỉ là một công cụ để trao đổi giá trị thì mình không cần đi kiếm tiền nữa. Mình chỉ tập trung tạo ra thật nhiều giá trị, tự nhiên “công cụ trao đổi giá trị” sẽ tự chảy vào túi mình.

Điều này thoạt nghe có vẻ sáo rỗng nhưng thật sự bản chất của tiền bạc đúng là như vậy. Nếu bạn muốn tiền của người khác chạy sang túi của bạn thì đơn giản bạn chỉ cần đưa cho họ một chút giá trị. Rồi khi bạn cần giá trị nào đó thì tiền của bạn lại chuyển sang túi của người khác.

Đó chính là sự vận hành của tiền, hiểu được điều này việc tạo ra tiền sẽ đơn giản hơn rất nhiều đấy!
2. Khiến tiền trở nên có ý nghĩa hơn

Khi hiểu biết về tiền bạc, biết cách kiếm tiền chân chính bạn sẽ vô cùng quý trọng đồng tiền. Bạn sẽ không tiêu dùng vào việc lãng phí vô bổ nữa. Bởi bạn biết mỗi đồng tiền bạn dùng nó có ý nghĩa gì, bạn đang dùng tiền để mua tiêu sản hay tài sản.

Đó là lý do đến hôm nay mình vẫn dùng cái điện thoại Iphone 6, mình đã không còn cảm thấy hấp dẫn bởi những đam mê vô bổ như mua máy ảnh, đồ công nghệ hay thú vui sở hữu những chiếc vespa cổ nữa. (Trước đây mình làm được bao nhiều tiền mình mua hết máy chụp ảnh, xe cổ… toàn những thứ khiến mình bại lụi về tài chính)

Khi hiểu biết chính xác về ý nghĩa của tiền bạn cũng sẽ không ghét tiền nữa. Từ nhỏ chúng ta đã được dạy rằng tiền là thứ gì đó xấu xa, tiền là nguồn cơn của tội ác, tiền không mang lại hạnh phúc… Nhưng thực tế ngược lại hoàn toàn, tiền không xấu chỉ có người dùng tiền vào việc xấu mà thôi. Sự nghèo đói, túng thiếu mới là nguồn cơn của tội ác, có tiền bạn sẽ có điều kiện để sở hữu rất nhiều thứ mang lại hạnh phúc thật sự.

3. Thoát & không bao giờ vướng vào tình cảnh nợ nần nữa

Nợ nần túng quẫn là một tình trạng kinh khủng nhất đối với mình, có lẽ vì cả tuổi thơ mình đã chứng kiến gia đình mình luôn ở trong tình trạng nợ. Chính vì cảm giác ám ảnh này mà mình luôn luôn quyết tâm không được để bản thân, vợ con, gia đình phải mắc nợ tiền bạc bất cứ ai.

Khi tìm hiểu về tiền bạc mình biết được rằng để không vướng (hoặc thoát) được tình trạng nợ nần thì chỉ có 2 cách:
- Phải tạo ra tiền nhiều hơn so với số chi tiêu tối thiểu của bản thân (hoặc gia đình)

- Phải có quỹ dự phòng cho gia đình & tuyệt đối không đụng vào số tiền này. Quỹ dự phòng phải là con số chi tiêu tối thiểu nhân với 12 tháng (nhiều người chỉ nhân với 6 tháng, riêng mình thích sự chắc chắn, an toàn nên mình nhân 12)
Khi đủ 2 điều kiện này mình tin khó có thể vướng vào nợ nần, mà khi không còn cảm giác nợ nần thì chính là lúc đạt được cảm giác tự do, bình an nhất trong cuộc sống.

4. Làm việc ít hơn – nhận được tiền nhiều hơn

Khi tìm hiểu về tiền bạn sẽ dần học được cách tạo ra các nguồn thu nhập thụ động. Chính lúc này bạn sẽ tiếp cận một tư duy làm việc ít hơn – nhận được tiền nhiều hơn & trải nghiệm nhiều hơn.

Thu nhập thụ động là một từ chỉ xuất hiện từ khi mình bắt đầu làm việc trên internet. Trước đây gần như chưa bao giờ mình nghe, và từ khi bắt đầu học, áp dụng các hình thức tạo thu nhập thụ động thì mọi thứ thay đổi hẳn.
Cá nhân mình tin nếu một con người chỉ lớn lên, đi học, nhận bằng, đi làm, lãnh lương thì chắc chắn không bao giờ được nghe đến thuật ngữ “thu nhập thụ động” trừ khi họ bắt đầu quan tâm tìm hiểu về tiền, về tài chính cá nhân.

5. Bắt đầu suy nghĩ về “tự do tài chính”

Tự do tài chính có lẽ là mục tiêu lớn nhất của mỗi người khi bắt đầu quan tâm học về tiền về tài chính. Khái niệm tự do tài chính & cách thực hiện của mỗi người sẽ khác nhau, và có thể đạt được không thì là một hành trình khá dài
Tuy nhiên khi bạn bắt đầu quan tâm và thực hiện hành trình tự do tài chính thì lúc đó lợi ích bạn nhận được là một kế hoạch chi tiêu, kiếm tiền, sử dụng tiền, đầu tư tiền vô cùng chi tiết. Nó sẽ giúp bạn thay đổi toàn bộ thế giới quan về tài chính cá nhân.

Dành thời gian 3 năm để học và nhận về 5 giá trị này mình cảm thấy quá lời & quá đáng!

Có thể là hình ảnh về 2 người, mọi người đang đứng, mọi người đang ngồi, trong nhà và văn bản cho biết 'KHÔNG CÓ GÌ LÀ KHԔNG THỂ VỚI MỘT NGƯỜI LUÔN BIẾT CỐ GẮNG CHẾT ĐUỐI MO Há1 MÀCH CHẾT CHÌM LƯỜI BIÊNG'

Bên trên